Đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu 2017

      181

Quyền đăng ký nơi khám, chữa bệnh BHYT ban đầu

Xin cho tôi hỏi về vấn đề đăng ký nơi khám, chữa bệnh BHYT ban đầu. Tôi được biết người dân được tham gia BHYT theo hộ gia đình nên có ra xã đăng ký mua. Tuy nhiên, khi đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu thì họ chỉ cho tôi danh sách có 4, 5 cơ sở khám chữa bệnh. Những cơ sở đó không thuận tiện để gia đình tôi đi khám nên muốn được đăng ký tại một bệnh viện gần nhà nhưng họ không cho. Vậy, tôi phải làm thế nào để được khám chữa bệnh tại nơi mà tôi mong muốn mà vẫn được BHYT chi trả?


*
Tư vấn bảo hiểm y tế:

Với câu hỏi quyền đăng ký nơi khám, chữa bệnh BHYT ban đầu của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 26 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014, việc đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế được thực hiện như sau:

“1. Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

Bạn đang xem: Đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu 2017


Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

Xem thêm: Top 7 Các Bài Tập Cardio Giảm Mỡ Bụng Cho Nam Tại Nhà Hiệu Quả

3. Tên cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu được ghi trong thẻ bảo hiểm y tế.”


Như vậy, khi tham gia BHYT, bạn có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương và không bị giới hạn về địa giới hành chính, tức là bạn có thể tự do lựa chọn những cơ sở khám chữa bệnh nào mà thuận tiện, phù hợp với nhu cầu khám, chữa bệnh của bản thân. Cơ sở khám, chữa bệnh mà bạn lựa chọn phải thuộc danh mục các cơ sở nhận đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu được cơ quan có thẩm quyền công bố hàng năm.

*

Hỗ trợ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thực tế, do công tác quản lý, nhiều đại lý thu hay UBND xã, phường có thể yêu cầu người tham gia lựa chọn nơi khám chữa bệnh ban đầu là các cơ sở khám chữa bệnh ở địa phương. Tuy nhiên, nếu không thực sự phù hợp và thuận tiện, người tham gia vẫn có quyền được đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu ở cơ sở khám chữa bệnh khác ngoài danh mục mà UBND xã, phường đưa ra. Trong trường hợp đã có thẻ BHYT, bạn có thể đổi lại nơi khám chữa bệnh BHYT ban đầu nếu có nhu cầu vào đầu mỗi quý trong năm.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Quyền đăng ký nơi khám, chữa bệnh BHYT ban đầu.


Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Người lao động có thể tự đi thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu được không?

Có được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu không?

Mọi thắc mắc liên quan đến quyền đăng ký nơi khám, chữa bệnh BHYT ban đầu, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.