Hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh

      244

Thủ tục chuyển đổi nơi đk khám bệnh, chữa bệnh ban đầu

Tôi trước đây được cấp thẻ BHYT mã CB ở kế bên Bắc, nay tôi vào miền nam sinh sinh sống cùng gia đình con thì vào cuối tháng 6/2019 này tôi mong đi thay đổi lại nơi đăng ký KCB lúc đầu trên thẻ sang những bệnh viện ở khu vực miền nam có được không? thủ tục thế nào? Xin cảm ơn.

Bạn đang xem: Hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh

*
Tư vấn bảo đảm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin bốn vấn cho chính mình như sau:


Thứ nhất, điều kiện biến hóa nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu:

Căn cứ theo qui định tại khoản 2 điều 26 Luật bảo đảm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 như sau:

“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, trị bệnh bảo hiểm y tế

2. Fan tham gia bảo hiểm y tế được chuyển đổi cơ sở đk khám bệnh, chữa trị bệnh lúc đầu vào đầu mỗi quý”.

Theo lý lẽ của pháp luật: chúng ta chỉ được biến hóa cơ sở đk khám, trị bệnh ban sơ vào mỗi quý (vào các tháng 1, mon 4, tháng 7 cùng tháng 10).

Như vậy: bạn không thể chuyển đổi nơi khám chữa bệnh vào vào cuối tháng 6/2019.

Căn cứ theo pháp luật tại Điều 8 Thông tư 40/2015/TT-BYT như sau:


“Điều 8. Đăng cam kết khám bệnh, chữa trị bệnh bảo hiểm y tế ban sơ tại cơ sở khám bệnh, trị bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã, tuyến huyện

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đk khám bệnh, chữa bệnh bảo đảm y tế ban sơ (sau đây điện thoại tư vấn tắt là khám bệnh, chữa dịch ban đầu) trên một trong các cơ sở thăm khám bệnh, chữa căn bệnh quy định trên Điều 3 và Điều 4 Thông tư này sẽ không phân biệt địa giới hành chính, cân xứng với nơi làm việc, khu vực cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa trị bệnh”.

Như vậy: các bạn được đăng ký khám chữa căn bệnh tại một trong các cơ sở khám trị bệnh tuyến xã, đường huyện không tách biệt địa giới hành chính, cân xứng với nơi làm việc, khu vực cư trú và khả năng thỏa mãn nhu cầu của cửa hàng khám bệnh, chữa trị bệnh. 

Thứ hai, thủ tục chuyển đổi nơi khám, chữa dịch ban đầu:

Căn cứ Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, kiểm soát và điều chỉnh nội dung bên trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cung cấp lại, thay đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) người tham gia

– Tờ khai tham gia, kiểm soát và điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

Xem thêm: Cách Chữa Bệnh Khò Khè Ở Trẻ Sơ Sinh Tại Nhà Đơn Giản Hiệu Quả Cao

– trường hợp tín đồ lao động được hưởng quyền lợi và nghĩa vụ BHYT cao hơn: bổ sung cập nhật Giấy tờ chứng tỏ (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê tin tức (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Hồ sơ bao gồm:

Thẻ BHYT cũTờ khai tham gia, kiểm soát và điều chỉnh thông tin BHYT mẫu mã TK1-TS

Địa điểm nộp làm hồ sơ : nộp hồ nước sơ cho cơ quan liêu BHXH nơi cấp cho thẻ BHYT.

*

Tổng đài support bảo hiểm y tế trực đường 19006172

Kết luận: sau khi nhận đầy đủ hồ sơ theo quy định, tổ chức triển khai bảo hiểm y tế buộc phải sẽ thực hiện đổi thẻ cho bạn. Trong thời gian chờ đổi thẻ, chúng ta vẫn được hưởng quyền lợi và nghĩa vụ của tín đồ tham gia bảo đảm y tế.

Ngoài ra, chúng ta cũng có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ support bảo hiểm qua e-mail có tính phí


Có được chuyển đổi nơi khám chữa bệnh thuở đầu không?

Đổi thẻ BHYT trong trường hợp thay đổi nơi đk KCB ban đầu

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT,bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài hỗ trợ tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tứ vấn, lời giải trực tiếp.