Nơi khám chữa bệnh ban đầu năm 2019

      109

Muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu theo quy định năm 2021

Tôi muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu thì phải làm thủ tục như thế nào? Tôi nghe bảo bây giờ hết hạn làm rồi thì có đúng không ạ?

*

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn.

Bạn đang xem: Nơi khám chữa bệnh ban đầu năm 2019

 Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:


Căn cứ Khoản 1 Điều 19, Khoản 2 Điều 26 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:


b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

b) Thẻ bảo hiểm y tế.

“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

Xem thêm: Địa Chỉ Chữa Sùi Mào Gà Ở Bệnh Viện Bạch Mai Khỏi Tận Gốc, 6 Địa Chỉ Khám Chữa Sùi Mào Gà Uy Tín Ở Hà Nội

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.”

Như vậy

Nếu bạn muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu; bạn có thể thay đổi vào đầu mỗi quý trong năm. Tức là vào các ngày trong tháng 1, tháng 4, tháng 7, tháng 10; bạn có thể thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu. Trường hợp này bạn cần làm thủ tục đổi thẻ BHYT.

Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu bao gồm:

*

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

+ Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT theo mẫu TK1-TS kèm theo Quyết định 505/QĐ- BHXH mới nhất ban hành năm 2020. 

+ Thẻ BHYT

Bạn nộp hồ sơ tại cơ quan BHXH cấp huyện nơi bạn tham gia BHYT.

Trên đây là bài viết về vấn đề muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu theo quy định năm 2021. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Có được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu lên tuyến tỉnh?

Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu trong thẻ bảo hiểm y tế

Nếu còn vướng mắc về vấn đề muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu theo quy định năm 2021; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.