Thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

      33

Thời điểm đổi khác nơi đk khám chữa bệnh dịch ban đầu

Xin cho tôi hỏi về thời điểm thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu. Tôi bao gồm một thẻ bảo hiểm y tế có nơi đk khám trị bệnh ban đầu ở khám đa khoa quận nhất. Vì tôi thuộc đối tượng được đăng ký khám chữa bệnh tại khám đa khoa Thống tốt nhất nên ao ước chuyển bảo hiểm y tế qua bệnh viện Thống Nhất để tiện cho câu hỏi khám chữa trị bệnh. Tôi có thể chuyển đổi nơi đk khám chữa dịch vào những thời điểm nào?

*
Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn các bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tứ vấn.

Bạn đang xem: Thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

 Với trường vừa lòng của chưng về thời điểm biến đổi nơi đk khám chữa bệnh ban đầu; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:


Tại Khoản 2 Điều 26 Luật bảo đảm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 có lý lẽ như sau:

“Điều 26. Đăng ký kết khám bệnh, trị bệnh bảo hiểm y tế

2. Bạn tham gia bảo đảm y tế được biến đổi cơ sở đk khám bệnh, chữa trị bệnh ban sơ vào đầu mỗi quý”


Đồng thời địa thế căn cứ theo lý lẽ tại khoản 73 Điều 1 quyết định 505/QĐ-BHXH về Quản lý dữ liệu, giá trị sử dụng thẻ BHYT:

73. Sửa đổi, bổ sung cập nhật Điều 47 như sau:

“Điều 47. Giá chỉ trị áp dụng thẻ BHYT

3. Fan tham gia BHYT được đổi khác cơ sở đăng ký khám chữa trị bệnh ban sơ vào tháng đầu quý.”

Như vậy, người tham gia bảo hiểm y tế chỉ được biến đổi nơi xét nghiệm chữa dịch vào đầu mỗi quý. Do đó, các bạn chỉ được làm thủ tục biến hóa nơi đăng ký khám chữa bệnh thuở đầu vào đầu từng quý; có nghĩa là bạn đề xuất chờ đến 10 ngày đầu tháng 1, tháng 4, tháng 7 hoặc tháng 10 để vắt đổi.

*
 
Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thủ tục thay đổi nơi đk khám trị bệnh ban đầu này được thực hiện theo Phiếu giao nhận hồ sơ số 610/…./THE gồm: 

+ Tờ khai cung ứng và thay đổi thông tin fan tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người). Mẫu này tiên tiến nhất được phát hành kèm theo đưa ra quyết định 505/QĐ-BHXH năm 2020.

Xem thêm: Bài Tập Viết Lại Câu Tiếng Anh Có Đáp Án, Giải Thích Chi Tiết

+ Thẻ BHYT đang có giá trị sử dụng.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Thời điểm thay đổi nơi đk khám chữa dịch ban đầu.

Ngoài ra các bạn có thể bài viết liên quan thông tin tại bài bác viết: 

Thay đổi nơi đăng ký khám chữa trị bệnh thuở đầu cần làm giấy tờ thủ tục gì?

Quá thời hạn biến đổi nơi đăng ký khám chữa dịch ban đầu

Mọi vụ việc vướng mắc về Thời điểm biến hóa nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu, xin vui lòng tương tác tới Tổng đài hỗ trợ tư vấn trực tuyến đường 24/7: 1900 6172 để được hỗ trợ tư vấn và đáp án trực tiếp